พฤศจิกายน 24, 2017, 06:45:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ที่ตั้งร้าน JJ พลาซ่า โซน D  ซอย 11  หยุดทุก วันจันทร์
ยินดีให้คำปรึกษาและแนะนำวิธีการเลี้ยงที่ถูกต้องแก่ทุกๆคนนะคร๊าบบ

เข้ามาคุยกันที่ http://www.facebook.com/KBRABBIT ข้อมูลอั๊บเดตเพียบ

หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: ความฝันที่เป็นจริง..เด็กไทย ก็ชนะ เด็กนอก ได้นะคร๊าบบ พี่น้อง!!  (อ่าน 7207 ครั้ง)
Kb rabbit
086-5625312
จ่าฝูง
กระต่ายน้อยเต็มฟอร์ม

เลี้ยงมา 10 ปี..และจะเลี้ยงต่อไป

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:16:21 AM »

Sad  และแล้ววันนี้ก็มาถึง สิ่งที่หลายคนคาดหวังว่าเมื่อไหร่กระต่ายที่คนไทยบรีดเองเกิดในประเทศไทย  จะสามารถขึ้นไปเทียบชั้นเคียงบ่าเคียงไหล่กระต่ายที่นำเข้ามาจากอเมริกาเสียทีเมื่อวันที่ 20 พ.ค 55 ที่ผ่านมาในงานประกวดกระต่าย ARBA sanction show at Pet Expo 2012 by Siam Rabbit Club     และแน่นอนครับเหมือนทุกๆครั้งที่ผ่านมา  มีผู้ส่งกระต่ายเข้าร่วมประกวดกว่าร้อยตัวต่อ 1 Show     และในร้อยกว่าตัวนั้นก็จะมีกระต่ายที่นำเข้ามาจากอเมริกาเข้าร่วมประกวดด้วย ซึ่งจริงๆแล้วเป็นเรื่องที่ดีนะ  มันทำให้คุณภาพกระต่ายที่จะสามารถหลุดเข้าไปชิงตำแหน่งที่ดีที่สุดในงานนั้นๆ    จะต้องมีคุณภาพไม่ด้อยกว่ากระต่ายนำเข้า   แต่ที่ผมมีอคติกับคนที่นำกระต่ายนำเข้ามาประกวดในไทยนั้นคือคนประเภทที่ไม่ได้ส่งประกวดเพื่ออยากจะรู้ว่ากระต่ายตัวเองสวยไม่สวยยังไงหรอก   แต่ต้องการที่จะได้รางวัลได้ตำแหน่งดีๆในงานเพื่อนำไป " หากิน " และ คำพูดที่ทำให้ผมเมื่อได้ฟังได้ยินทีไรจะปรี๊ดทุกครั้งเลยคือ " กระต่ายไทยไม่สามารถชนะกระต่ายนอกได้หรอก ถ้าจะชนะก็ต้องห้ามไม่ให้ส่งกระต่ายนอก " ตั้งแต่งานแรกที่จัดมาแล้วครับ จริงๆแล้วในคลาสหลายๆคลาสเด็กไทยสามารถเอาชนะเด็กนอกได้ แต่หลายๆคนอาจจะไม่ทราบเพราะไม่ได้เข้ามาคลุกคลีอยู่ในสนามประกวด และเด็กไทยก็ไม่เคยได้รางวัลใหญ่ๆเลย

Shocked แต่..งานนี้ครับมีกระต่ายที่เกิดในประเทศไทยบรีดโดยคนไทย  สามารถคว้ารางวัล Best In Show(กระต่ายที่ดีที่สุดในโชว์นั้น)ได้ 1 ตัวเป็นสายพันธุ์ Netherland Dwarf และ Reserve Best In Show(กระต่ายที่ดีที่สุดอันดับที่ 2 ในโชว์นั้น)ได้ 2 ตัวเป็นสายพันธุ์ Netherland Dwarf(ของเกน) และ Holland Lop(ของคุณเก่ง)

ตลอด 4 ปีที่ผ่านมา ตั้งแต่ผมเริ่มจัดงานประกวดแบบมาตรฐานสากลต่อจากพี่ยอ ผมหวังและเชื่อมาตลอดว่าบ้านเราก็สามารถบรีดกระต่ายสู้เค้าได้ ในเมื่อเราก็นำเข้ากระต่ายดีๆสวยๆมาจากอเมริกาก็ตั้งเยอะแยะ แต่เพียงต้องใช้เวลาที่เหมาะสมเท่านั้นเอง ตลอด 4 ปีที่ผ่านมากับอุดมการณ์ที่กินไม่ได้ วันนี้ผมรู้สึกอิ่ม อิ่มอกอิ่มใจเต็มไปด้วยความดีใจ ที่คำพูดที่เราเคยพูดไว้ว่า  " ทำได้สู้ได้ " ทำไมจะเป็นไปไม่ได้ มันเป็นจริงเสียที  

ที่วันนี้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไม่ใช่เพื่อเยาะเย้ยหรือเพื่อประกาศให้รู้ว่าข้าดี ข้าแน่ ข้าเก่ง แต่อยากจะบอกให้พี่ๆน้องๆทุกท่านที่ตั้งใจจะบรีดกระต่ายให้สวย ขอให้ตั้งใจทำต่อไป เพราะวันนี้เด็กไทยได้ประกาศให้ได้รู้แล้วว่า เด็กไทย ก็ชนะ เด็กนอก ได้  สู้ๆครับ พี่น้อง!!!   Shocked
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 11:20:05 AM โดย Kb rabbit » บันทึกการเข้า

We Stand for Excellence  

amanda
กระต่ายน้อยออกจากรัง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:34:04 AM »

BIS แต่เด็กสุดยอดมากๆเลยครับ

ยินดีด้วยนะครับ  เด็กไทยทำได้   

brownie_bestie
กระต่ายน้อยลืมตา
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:34:25 AM »

ถ้าคุณมีศรัทธา ความสำเร็จก็อยุ่ไม่ไกลครับ

เสียดายมากๆที่ไม่ได้ไปร่วมงานนี้ งานยุ่งจริงๆ

ยังไงผมก็ขอให้พี่ๆทุกคนจัดงานดีๆแบบนี้เรื่อยๆนะครับ ถึงพี่ๆทุกคนจะเหนื่อยแต่เห็นวงการกระต่ายบ้านเราพัฒนา พี่ๆอย่าเพิ่งท้อนะครับ สู้ต่อไปครับ

SweetieBunny
กระต่ายน้อยแรกเกิด
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:58:34 AM »

ศรัทธาและความหวังจะอยู่เคียงข้างกับคนที่เชื่อมั่นครับ
เป็นกำลังใจให้พี่บาสและทีมงานเสมอมาและตลอดไปครับ

jobby
จ่าฝูง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:28:53 PM »

อุ้ย ไ่ม่นับงานที่แล้วไปด้วยละที่ เดอะมอลล์ไง

BIS งานนั้นก็กระต่ายบรีดในไทยนะ อิอิ อะไร แอ๊บ แอ๊บ 12 ประมาณนี้ แต่งานนี้ไม่รู้ไปไหน

ส่งตัวพ่อมัน แอ๊บ1 เข้าประกวดแทน ฮ่าๆๆๆ

jacknight
กระต่ายน้อยลืมตา
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:57:46 PM »

Cheesy มีภาพมาให้ดูกันครับ ^^ กระต่ายของคุณ เก่ง OMG คับผม   สวดยอดกระต่ายไทย !!!

เจ้าของตัวจริงเสียงจริงครับ ^^

แถมเจ้า ND ที่ว่า Cheesy (ใช่ตัวนี้ป่ะคัรบ !)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 03:09:59 PM โดย jacknight » บันทึกการเข้า

teangnueng
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:43:43 PM »

คนไทยก็บรีดได้ไม่แพ้ต่างประเทศ

Kb rabbit
086-5625312
จ่าฝูง

เลี้ยงมา 10 ปี..และจะเลี้ยงต่อไป

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:06:14 PM »

เอามาให้ดูอีกคนครับ GAin Rabbitry เด็กไทยที่สามารถคว้ารางวัลใหญ่ในงานครับ   Shocked

หวังว่าผู้ร่วมอุดมการณ์จะมีมากขึ้น มากขึ้นนะครับ

อย่าท้อครับ .. ทุกคนทำได้ ผมเชื่อแบบนั้นนะ 

Country Rabbit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:47:55 PM »

ยินดีด้วยค่ะ บรีดเดอร์ไทยไม่แพ้ใครในโลกก  Lips Sealed

Fuji Rabbitry
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:50:48 PM »

สุดยอดไปเลยครับ  Shocked Shocked Shocked

TTT
กระต่ายน้อยกำลังยืด

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:49:58 PM »

เยี่ยมไปเลย

chu
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 06:19:18 PM »

คนไทยทำได้ เก่งไม่แพ้ต่างชาติ อยู่ที่ว่า "ทำไม่ได้หรืดไม่ได้ทำ"  เท่านั้นเอง   Shocked Shocked Shocked

Aom_p
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:26:09 PM »

เห็นแล้วปลื้มแทน

o.d. rabbit house
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 10:31:12 PM »

ถ้าคนไทยหากตั้งใจจะทำอะไรไม่แพ้ชาติใดในโลก   

Kb rabbit
086-5625312
จ่าฝูง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:48:39 PM »

คนไทยทำได้ เก่งไม่แพ้ต่างชาติ อยู่ที่ว่า "ทำไม่ได้หรืดไม่ได้ทำ"  เท่านั้นเอง   Shocked Shocked Shocked

นั่นสินะ ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ 

หน้า: [1] 2
  พิมพ์